Chuyên mục
Từ khóa
  Gửi câu hỏi
Chị tôi sinh năm 1961, là con của liệt sỹ,hộ nghèo, thu nhập thấp. Năm 2012, chi bị tai biến liệt một bên, tay chân hoạt động rất khó khăn. Năm 2013 chị được Hội đồng xác định mức độ khuyết tật xã công nhận là người khuyết tật nặng, được hưởng trợ cấp 180.000 đồng/tháng. Chị tôi có được làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sỹ hay không?

Hỏi bởi: Từ Xuân Mười lúc 24/03/2014 16:39

Trả lời:  Điểm c Khoản 6 Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định con liệt sĩ bị khuyết tật nặng, đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng. Hồ sơ thủ tục quy định tại Điều 7 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Đề nghị ông nghiên cứu Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH, nếu đảm bảo các điều kiện nêu trên thì liên hệ với Sở để được hướng dẫn cụ thể
mẹ tôi là vợ liệt sĩ tái giá. tôi là con ruột của liệt sĩ. tôi được anh em ủy quyền để thờ cúng cha tôi. vậy trường hơp này tôi có được giải quyết quà tết và quà chủ tịch nước không

Hỏi bởi: Lê Thị hồng Thu lúc 21/03/2014 11:00

Trả lời:  Đại diện thân nhân chủ yếu của liệt sĩ (cha, mẹ; vợ, chồng; con; người có công nuôi dưỡng liệt sĩ) là một đại diện duy nhất trong toàn bộ thân nhân chủ yếu còn sống của liệt sĩ được nhận quà tặng của Chủ tịch nước với mức 200.000 đồng. Như vậy, trong toàn bộ các thân nhân chủ yếu của liệt sĩ sẽ cử ra một đại diện để được nhận quà tặng của Chủ tịch nước nhân dịp Tết Nguyên đán và ngày Thương binh liệt sĩ
Xin quý cục cho tôi được hỏi. Tôi có chị dâu là vợ của liệt sĩ ( liệt sỹ là anh ruột của tôi )khi liệt sĩ mất chị ấy không lấy chồng khác mà chỉ kiếm được 2 đứa con ( mẹ tôi đã đồng ý cho chị tôi đi kiếm con ) hiện chị ấy vẫn được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Tôi hỏi trường hợp của tôi có được hưởng và giải quyết trợ cấp thờ cúng liệt sĩ hay không?

Hỏi bởi: Tuấn lúc 03/01/2014 08:48

Trả lời:  Điểm d Khoản 2 Điều 14 Nghị định số 13/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định "Liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần". Trường hợp anh của ông là liệt sĩ, hiện vẫn còn thân nhân hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng (vợ liệt sĩ), do vậy không giải quyết trợ cấp thờ cúng đối với người thờ cúng liệt sĩ./.
Gia đình chúng tôi có ông là: Họ và tên: Huỳnh Ngọc Quảng Năm sinh: 1930 Quê quán: Hòa Vang - Quảng nam Đà nẵng Nhập ngũ: 03/02/1950 Đơn vị: F9 MTB2 Thông tin thêm: - Có vợ là Cao Thị Lệ, SN 1939 quê tại Diễn Thành - Diễn Châu NGhệ An - 2 con trai Huỳnh Ngọc Nam SN 1972 và Huỳnh Ngọc Thanh SN 1974 - Bố đẻ: Huỳnh Ngọc Thơm, SN 1902 ở Hòa Vang - Quảng nam Đà nẵng - Mẹ đẻ: Nguyễn Thị Út, Sn 1905 ở Hòa Vang - Quảng nam Đà nẵng Trước đó theo Bà Lệ vợ ông cho biết ông từng đóng quân tại 1 đơn vị bộ đội ở huyện Nghĩa Đàn hoặc Quỳnh Lưu Nghệ An. Có thể từng công tác tại Ban Chỉ huy Quân sự huyện Diễn Châu, tỉnh Nghệ An. Năm 1973, ông Quảng được lệnh vào Nam chiến đấu, từ đó không về. Năm 1977, có người đồng đội ở Tỉnh Gia, Thanh Hóa vào nhà chơi và cho biết ông Quảng đã hy sinh ở chiến trường B2. Năm 1997, Ban Chỉ huy Quân sự tỉnh Nghệ An có gửi về gia đình Giấy Báo tử số 519 ngày 20/7/1997 ghi rõ ông Quảng mất tin ngày 5/8/1973 tại Mặt trận B2 phía Nam trong trường hợ

Hỏi bởi: Nguyễn Thị Liên lúc 18/12/2013 08:28

Trả lời:  Cục Người có công đã tiến hành tra cứu danh sách quản lý hồ sơ liệt sỹ lưu tại Cục, kết quả cho thấy: không có tên và hồ sơ liệt sỹ Huỳnh Ngọc Quảng có nguyên quán nêu trên. Theo qui định tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ thì cơ quan, tổ chức, đơn vị, chính quyền địa phương có người hy sinh có trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị xác nhận liệt sĩ. Do vậy, việc xác lập hồ sơ đề nghị xác nhận liệt sỹ đối với ông Huỳnh Ngọc Quảng thuộc thẩm quyền của cơ quan quản lý ông Quảng trước lúc hy sinh (cơ quan quân đội). Đề nghị bà liên hệ với Cục Chính sách - Tổng Cục Chính Trị - Bộ Quốc phòng để được xem xét, trả lời theo thẩm quyền./.
Chúng tôi có nhận được đơn như sau: Bà Mùi là chị dâu của liệt sỹ Nguyễn Quang Trung ( Khi bà mùi về làm dâu, liệt sỹ mới 5 tuổi). Khi liệt sỹ hi sinh, mẹ đẻ liệt sỹ đã được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Đến nay bà Mùilàm đơn đề nghị được hưởng tuất đối với người có công nuôi dưỡng liêt sỹ vì từ khi bà về làm dâu, mẹ của liệt sỹ đã mất sức lao động không có khả năng nuôi liệt sỹ. Chồng bà ( là anh trai liệt sỹ ) đi biển bị địch bắt 2 lần, vì vậy một mình bà phải lao dộng để nuôi liệt sỹ và mẹ liệt sỹ. Kính mong được Cục trả lời cho chúng tôi được biết bà Mùi có đủ điều kiện được hưởng tuất đối với người có công nuôi dưỡng liệt sỹ hay không. Nếu được hồ sơ phải xác lập như thế nào?Bà Mùi chỉ cung cấp cho phòng Đơn đề nghị và biên bản đềnghị của gia tộc. Theo Thông tư 05 thì chỉ cần có văn bản đề nghị của họ tộc và được UBND phường xác nhận là được. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Hỏi bởi: Nguyễn Thị Vân Anh lúc 09/10/2013 11:01

Trả lời:  Theo qui định tại Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ thì “Người có công nuôi dưỡng liệt sĩ là người đã nuôi dưỡng liệt sĩ khi liệt sĩ dưới 18 tuổi, thời gian nuôi từ 10 năm trở lên”. Trường hợp bà Mùi nếu có thời gian nuôi liệt sĩ như qui định nêu trên, được gia đình, họ tộc liệt sĩ đồng ý bằng văn bản, Uỷ ban nhân dân cấp xã xác nhận thì thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất liệt sĩ.
Trang 1 trong 7Đầu tiên    Trước   [1]  2  3  4  5  6  7  Tiếp   Cuối    

Tư liệu

TRA CỨU THÔNG TIN NGHĨA TRANG

• Xem tất cả

THÔNG TIN TRỢ GIÚP

Đường dây nóng:

0437349765

Tiếp nhận thông tin:

info@nguoicocong.gov.vn