Chuyên mục
Từ khóa
  Gửi câu hỏi
Chúng tôi có nhận được đơn như sau: Bà Mùi là chị dâu của liệt sỹ Nguyễn Quang Trung ( Khi bà mùi về làm dâu, liệt sỹ mới 5 tuổi). Khi liệt sỹ hi sinh, mẹ đẻ liệt sỹ đã được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Đến nay bà Mùilàm đơn đề nghị được hưởng tuất đối với người có công nuôi dưỡng liêt sỹ vì từ khi bà về làm dâu, mẹ của liệt sỹ đã mất sức lao động không có khả năng nuôi liệt sỹ. Chồng bà ( là anh trai liệt sỹ ) đi biển bị địch bắt 2 lần, vì vậy một mình bà phải lao dộng để nuôi liệt sỹ và mẹ liệt sỹ. Kính mong được Cục trả lời cho chúng tôi được biết bà Mùi có đủ điều kiện được hưởng tuất đối với người có công nuôi dưỡng liệt sỹ hay không. Nếu được hồ sơ phải xác lập như thế nào?Bà Mùi chỉ cung cấp cho phòng Đơn đề nghị và biên bản đềnghị của gia tộc. Theo Thông tư 05 thì chỉ cần có văn bản đề nghị của họ tộc và được UBND phường xác nhận là được. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Hỏi bởi: Nguyễn Thị Vân Anh lúc 09/10/2013 11:01

Trả lời:  Theo qui định tại Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ thì “Người có công nuôi dưỡng liệt sĩ là người đã nuôi dưỡng liệt sĩ khi liệt sĩ dưới 18 tuổi, thời gian nuôi từ 10 năm trở lên”. Trường hợp bà Mùi nếu có thời gian nuôi liệt sĩ như qui định nêu trên, được gia đình, họ tộc liệt sĩ đồng ý bằng văn bản, Uỷ ban nhân dân cấp xã xác nhận thì thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất liệt sĩ.

Tư liệu

TRA CỨU THÔNG TIN NGHĨA TRANG

• Xem tất cả

THÔNG TIN TRỢ GIÚP

Đường dây nóng:

0437349765

Tiếp nhận thông tin:

info@nguoicocong.gov.vn