Chuyên mục
Từ khóa
  Gửi câu hỏi
Tôi có người anh là liệt sĩ, hiện bố mẹ đã chết và liệt sĩ không có vợ con chỉ còn lại minh tôi là em ruôt duy nhất liệt sĩ. Trong trường hợp này tôi làm hồ sơ thờ cúng liệt sĩ thì có cần biên bản uỷ quyền hay không?

Hỏi bởi: Quang Duy lúc 09/10/2013 10:58

Trả lời:  Trường hợp liệt sĩ còn thân nhân (cha, mẹ, vợ hoặc chồng, con) thì các thân nhân phải làm Biên bản uỷ quyền cho một người đại diện thờ cúng. Nếu liệt sĩ chỉ còn duy nhất một thân nhân thì thân nhân đó đương nhiên hưởng trợ cấp thờ cúng (không cần Biên bản uỷ quyền). Đối với liệt sĩ không còn thân nhân thì người thờ cúng là người được họ tộc liệt sĩ sĩ uỷ quyền. Trường hợp của ông là em ruột liệt sĩ thì phải được uỷ quyền của họ tộc theo qui định tại Điều 21 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ và Điều 7 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 5 năm 2013 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội./.
Gia đình Liệt sỹ còn 5 người chị,em ruột của Liệt sỹ,( Trong đó có 2 người em trai, và 4 chị gái đã đi lấy chồng)Khi bố mẹ Liệt sỹ còn sống các cụ ở với người con trai út, bàn thờ hương hỏa gia tiên và Liệt sỹ do các cụ đảm nhiệm , đến khi bố, mẹ liệt sỹ lần lượt qua đời, khi chết các cụ không có di chúc. đến nay khi triển khai chế độ thờ cúng Liệt sỹ theo pháp lệnh 04 thì xảy ra tranh chấp giữa 2 người em trai Liệt sỹ, UBND xã mời tất cả 5 chị em đến để họp bàn thống nhất ủy quyền cho 1 người lập hồ sơ thờ cúng Liệt sỹ. Kết quả 4 chị gái ủy quyền cho người em với lý do: Lúc trước ông bà còn sống ở với người em và được người em chăm sóc, hiện người em đang giữ bằng TQGC (mặc dù không được ủy quyền của bố mẹ Liệt sỹ bằng văn bản). Người anh đòi quyền thờ cúng Liệt sỹ với lý do sảy vai xuống cánh là anh cả trong gia đình nên cũng có quyền.Xin hỏi UBND xã có thể vận dụng Thiểu số phục tùng đa số được không. Nếu không giải quyết theo cách nào xin các bác cho xin ý kiến chỉ đạo.Các bác cố

Hỏi bởi: tran van linh lúc 16/08/2013 07:48

Trả lời:  Việc thống nhất uỷ quyền người thờ cúng liệt sĩ thuộc trách nhiệm của gia đình, họ tộc liệt sĩ. Nếu gia đình, họ tộc liệt sĩ chưa thống nhất được uỷ quyền người thờ cúng liệt sĩ thì không có căn cứ giải quyết chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ
Trong NĐ 31/2013/NĐ -CP ngày 09 tháng 4 năm 2013 . Điều 21:Trợ cấp thờ cúng với liệt sỹ có quy định Liệt sỹ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng * Vậy theo tôi hiểu là trường hợp liệt sỹ không còn thân nhân hưởng chế độ tuất hàng tháng sẽ được hưởng chế độ thờ cúng mỗi năm 1 lần mức hưởng sẽ là 500.000 đồng. Tôi muốn hỏi như sau. 1/ Những trường hợp liệt sĩ có thân nhân hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng là vợ liệt sỹ đã đi tái giá thì người thờ cúng liệt sĩ có được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ không? 2/ Nếu trường hợp nêu trên mà được thì tôi muốn biết vợ liệt sĩ đi tái giá có còn là thân nhân liệt sĩ hay không? Khi mà trong Điều 4. Giải thích từ ngữ có nêu '' Thân nhân liệt sỹ bao gồm cha mẹ đẻ vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ''

Hỏi bởi: Thuy lúc 02/08/2013 16:40

Trả lời:  Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định thân nhân liệt sĩ là cha mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con và người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ. Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng tiếp tục khẳng định “Thân nhân người có công là cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi). Thân nhân liệt sĩ còn là người có công nuôi dưỡng liệt sĩ”. Trường hợp vợ liệt sĩ đã đi lấy chồng khác thì không còn được coi là thân nhân liệt sĩ nữa. Khoản 4 Điều 4 của Nghị định số 31/2013/NĐ-CP quy định: “Người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có hoặc không còn con thì là người được ủy quyền theo quy định của pháp luật”. Tại Điều 10 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 cũng quy định: “Liệt sĩ không còn thân nhân hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng lập hồ sơ” để hưởng trợ cấp thờ cúng. Như vậy, trường hợp vợ liệt sĩ đã đi lấy chồng khác (đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng) và liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp thờ cúng./.
cho hỏi theo nghị định 56/2013/NĐ-CP thì bà nội tôi được xét truy tặng bè mẹ việt nam anh hùng (bà đã mất), và ba tôi thân nhân (con) làm hồ sơ, trong giấy ủy quyền tôi không được rõ lắm,tức nghĩa là ai ủy quyền cho ai và như thế nào, bà nội tôi hiện có ba tôi và chú tôi còn sống. xin cảm ơn

Hỏi bởi: Lê Văn Việt lúc 30/07/2013 16:06

Trả lời:  Trường hợp người được xét tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước Bà mẹ Việt Nam anh hùng đã từ trần thì đại diện thân nhân theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 5 năm 2013 của Chính phủ lập hồ sơ xét duyệt cho bà mẹ. Bà mẹ đã từ trần có nhiều con thì các con thống nhất ủy quyền cho 01 người đại diện để lập hồ sơ xét duyệt./.
Tôi có một câu hỏi xin trân trọng đề nghị cục người có công xem xét giúp đỡ: Hiện nay Bác tôi đang thờ cúng 2 liệt sỹ, theo Nghị định 31/2013/NĐ-CP thì Bác tôi được hưởng chế độ thờ cúng là 500.000 đ/năm hay 1.000.000 đ/năm? Trân trọng đề nghị cục người có công sớm xem xét và trả lời giúp để bác tôi được hưởng chế độ theo đúng quy định./.

Hỏi bởi: Vũ Đức Lợi lúc 25/07/2013 16:29

Trả lời:  Khoản 1 Điều 21 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điêu của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định "liệt sĩ không còn hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng". Trường hợp bác của công nếu hiện thờ cúng 02 liệt sĩ theo quy định được hưởng mức trợ cấp liệt sĩ 1.000.000 đồng/năm.
Trang 2 trong 7Đầu tiên    Trước   1  [2]  3  4  5  6  7  Tiếp   Cuối    

Tư liệu

TRA CỨU THÔNG TIN NGHĨA TRANG

• Xem tất cả

THÔNG TIN TRỢ GIÚP

Đường dây nóng:

0437349765

Tiếp nhận thông tin:

info@nguoicocong.gov.vn